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SEHEMU YA KWANZA
UTANGULIZI

1.1 Utangulizi
Elimu SACCOS Ltd ni Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo kilichosajiliwa tarehe 05 Agosti 2013 na kupatiwa Nambari ya kuandikishwa MGR 668 na mnamo mwaka 2023 kuhuishiwa usajili nambari na kuwa PRI-MGR-MOR-MC-1156 kwa mujibu wa Sheria kama inavyoendelea kutambulika na Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 na mnamo tarehe ……………… kupatiwa leseni daraja “B” nambari MSP3-TCDC/2021/00…. na Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania. 
Fungamano la Elimu SACCOS Ltd ni; -
i. Walimu wa Idara ya Elimu ya Shule za  Sekondari, Msingi na Wakufunzi wa Vyuo 
ii. Watumishi wasio Walimu wenye Mkataba wa kudumu

iii. Kikundi cha Watumishi wenye Mkataba wa kudumu ndani ya Manispaa ya Morogoro.

iv. Wanachama waliohamia Halmashauri, Taasisi au Wizara  nyingine

Madhumuni ya kuanzishwa Elimu SACCOS Ltd ni kuunganisha nguvu ya pamoja ya Wanachama wake kuchangia mawekezo kwa mfumo wa hisa, akiba na amana ili kupata fursa ya huduma za mikopo kwa riba na masharti nafuu. Hivyo, kuwaletea Wanachama wake ustawi wa kiuchumi na kijamii.
1.2 Tamko la Sera 
Sera hii ni taratibu za utoaji mikopo kwa Wanachama wa Elimu SACCOS Ltd na wadau wengine wa mikopo ambao wanakubalika kwa mujibu wa masharti ya Chama. Pia kuweka misingi bora ya usimamizi wa mikopo kwa lengo la kuepuka majanga yatokanayo na mikopo mibaya ndani ya Chama. Kwa asilimia kubwa, fedha za kukopesha hutokana na Akiba, Amana za muda maalum za Wanachama na Hisa za Hiari, hivyo, Sera hii ni muhimu sana katika kulinda mali hizo za Wanachama.

Sera hii ni utekelezaji wa mahitaji ya Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka, 2013 na Kanuni za Vyama vya Ushirika za mwaka 2015, Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha Na. 10 ya Mwaka 2018 na hususani Kanuni ya 28 za Huduma Ndogo za Fedha (SACCOS) za mwaka 2019.  

1.3 Marejeo ya Viwango na Sheria Mbalimbali 

Sera hii imetengenezwa kwa kuzingatia Viwango na sheria mbalimbali ikiwemo: -
(i) Misingi Saba (7) ya Ushirika 1995 na Maboresho ya Novemba 2024
(ii) Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania, 2002

(iii) Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha (Microfinance), 2017

(iv)  Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013
(v) Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha Na. 10 ya mwaka 2018

(vi) Sheria ya Kodi ya Mapato, 2004

(vii) Sheria ya Utawala wa Kodi, 2015

(viii) Sheria ya Usimamizi wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii, 2018 

(ix) Sheria ya Mabenki na Taasisi za Fedha, 2006

(x) “International Lending Standards”
(xi)  Sheria za Mikataba, 2002

(xii) “BOT Prudential Lending Guidelines”
(xiii) Sheria ya Ndoa, 1991

(xiv) Sheria ya Ardhi, 1999

(xv) Sheria ya Ardhi Vijijini, 1999

(xvi) Sheria ya Usajili wa Mali za Rehani (Chattel Registration Act), 2014

(xvii) Sheria ya Usajili wa Nyaraka, 2003
(xviii) Viwango vya Kimataifa vya utoaji Taarifa za Fedha (IFRS)

(xix) Kanuni za Vyama vya Ushirika, 2015

(xx) Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha (SACCOS), 2019

(xxi) Kanuni za Benki Kuu (Ulinzi kwa Mlaji), 2019
(xxii) Masharti ya Elimu SACCOS Ltd
1.4 Walengwa wa Sera hii

Walengwa wa sera hii ni wale wote watakaokuwa wakihusika na mikopo kwa namna moja ama nyingine ikiwa ni pamoja na waombaji, wapitiaji, waidhinishaji, na wasimamiaji wa mikopo ya Elimu SACCOS Ltd. Pamoja na wengine watakaohusika na sera hii kwa namna moja ama nyingine. Hivyo, sera hii itawahusu moja kwa moja wafuatao: -
(1)  Wanachama 

(2) Viongozi wa Bodi na Kamati ya Usimamizi

(3) Kamati ya Mikopo      

(4) Watendaji

(5) Wasimamizi wa Sheria
(6) Waajiri

(7) Wadau wengineo (Wakaguzi, Wakopeshaji wa nje, Washauri, n.k)

SEHEMU YA PILI

MUUNDO NA KAZI ZA KAMATI YA MIKOPO
2.1 Mamlaka Juu ya Mikopo

Bodi ya Uongozi ndiyo yenye mamlaka juu ya huduma za mikopo itolewayo na Chama. Kisheria Bodi ina kasimu mamlaka yake kwenye Kamati ya Mikopo lakini bado Bodi inaendelea kuwajibika kwa lolote linaloweza kujitokeza kwenye mikopo. Kwa maana hii, katika kila kikao cha Bodi cha robo mwaka lazima Kamati ya Mikopo iwasilishe taarifa ya mwenendo na ubora wa mikopo. 

2.2 Muundo wa Kamati ya Mikopo 
Kamati ya Mikopo itaundwa kwa taratibu zifuatazo: -
(i) Wajumbe wa Kamati ya Mikopo watachaguliwa na Mkutano Mkuu kutoka miongoni mwa wajumbe wa bodi. Endapo itaonekana inafaa na kwa maazimio ya pamoja Mkutano Mkuu unaweza kukasimu mamlaka kwa Bodi kuchagua wajumbe wa Kamati ya Mikopo na taarifa kuwasilishwa kwenye Mkutano Mkuu utakaofuata.

(ii) Idadi ya wajumbe wa Kamati ya Mikopo itakuwa ni watatu (3)

(iii) Wajumbe wa Kamati ya Mikopo watakuwa madarakani kwa kipindi cha miaka mitatu kama ilivyo kwa wajumbe wengine wa bodi, isipokuwa kama mjumbe kujiuzulu ama kufukuzwa kwa mujibu wa Masharti, na mrithi wake atahudumu kwa kipindi kilichobaki cha uongozi wa mtangulizi wake.

(iv) Mwenyekiti na Katibu wa Kamati ya Mikopo atatokana na wajumbe watatu wa Kamati ya Mikopo watakaochaguana wenyewe.
(v) Kamati ya Mikopo itafanya Vikao vyake kila mwezi
(vi) Kamati ya Mikopo ina mamlaka ya kuidhinisha mikopo ya Wanachama wote wasio Viongozi pamoja na mikopo ya Watendaji wa Elimu SACCOS Ltd.
(vii) Kamati ya Mikopo haitakuwa na mamlaka ya kuidhinisha mikopo ya Viongozi (Bodi na Kamati ya Usimamizi), bali mikopo hiyo itaidhinishwa na wingi wa Wajumbe wa Bodi.

(viii) Kama kutakuwa na malalamiko kuhusu maamuzi ya mikopo yaliyofanywa na Kamati ya Mikopo, Mwanachama atatakiwa Kumwandikia Mwenyekiti wa Bodi, na bodi itaandaa utaratibu wa kusikiliza malalamiko hayo.

(ix) Kamati ya Mikopo itaidhinisha mikopo kwa viwango vitakavyokuwa vimeelekezwa na Bodi kutokana na tathmini ya majanga na hatari za mikopo pamoja na uhuishaji wa mara kwa mara wa Sera ya Mikopo.
2.3 Kazi na Majukumu ya Kamati ya Mikopo

Kamati ya Mikopo itakuwa na kazi zifuatazo: -
(i) Kukutana kila mwezi kwa kuzingatia mahitaji kwa ajili ya kupitia na kutoa maamuzi na kuidhinisha mikopo.
(ii) Kushauri wakopaji wakope kwa busara na kuhakikisha kuwa mikopo wanayoidhinisha inaondoa matatizo ya Wanachama ya kifedha.

(iii) Kuhakiki kwa makini sana taarifa za muombaji wa mkopo ili mkopo unaotolewa usikiuke sheria ama kanuni yoyote.

(iv) Kutengeneza na kuweka kumbukumbu sahihi za taarifa za mikopo.

(v) Kutunza daftari la kumbukumbu za vikao vyake vya kila mwezi.

(vi) Kuhakikisha kwamba dhamana ya kutosha imewekwa kwa kila mkopo na kwamba Elimu SACCOS Ltd inakuwa na udhibiti wa dhamana husika hadi mkopo wote utakaporejeshwa.

(vii) Kuanzisha mchakato wa kuhuisha Sera ya Mikopo kila inapobidi.

(viii) Kuratibu utoaji elimu na mafunzo juu ya mikopo na fedha kwa Wanachama
(ix) Kuhakikisha madeni yote yanalipika

(x) Kamati ya Mikopo inaweza kukasimu kimaandishi sehemu ya jukumu lake kwa Meneja kuidhinisha baadhi ya mikopo.
2.4 Afisa Mikopo
Afisa Mikopo atashughulika na kuhamasisha wakopaji, kutoa maelekezo mbalimbali juu ya taratibu za mikopo, kupokea maombi ya mikopo, kupembua maombi, kutembelea dhamana na kufaya mapendekezo juu ya mkopo husika kwenye Kamati ya Mikopo kwa ajili ya mapitio na uidhinishwaji. 
2.4.1 Kazi na Majukumu ya Afisa Mikopo

a) Kupokea fomu za maombi ya mikopo na kuzihakiki;

b) Kufuatilia mikopo kwa Wanachama;

c) Kutembelea wakopaji (kuhakiki makazi, biashara, kazi, dhamana, n.k)

d) Kutoa taarifa za mikopo kwa wakati;

e) Kutunza kumbukumbu zote za mikopo;

f) Kushauri Wakopaji namna bora ya kukopa kwa busara na kurejesha kwa wakati

g) Kuratibu shughuli zote za mikopo

h) Kuhakiki maombi ya mikopo kabla ya kwenda kwa Meneja na Kamati ya Mikopo

i) Kujiridhisha juu ya taarifa na uhakiki wa dhamana za mikopo

j) Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya mikopo kila mwezi kwa Menejimenti na Kamati ya Mikopo

k) Kufuatilia mwenendo wa marejesho ya mikopo

l) Kuhakikisha kumbukumbu zote za mikopo zinatunzwa kwa usahihi na usalama

m) Kuishauri Menejimenti, Kamati ya Mikopo na Bodi juu ya masuala ya kitalaam ya mikopo

n) Kusaidiana na Kamati ya Mikopo kuainisha maeneo muhimu ya mafunzo kwa Wanachama

o) Kufuatilia na kuhakikisha madeni yanalipika
p) Kutekeleza majukumu mengine kama atakavyoelekezwa na Msimamizi wake
SEHUMU YA TATU

SIFA ZA JUMLA KWA MWANACHAMA KUPATA MKOPO

Ili Mwanachama wa Elimu SACCOS Ltd apatiwe mkopo sharti atimize mahitaji ya jumla kama ifuatavyo; -
(a) Awe Mwanachama hai 

(b) Awe amelipia angalau 50% au zaidi ya hisa zake za uanachama (hisa 10 zenye jumla ya thamani ya Tsh. 100,000)
(c) Awe anachangia akiba zake kila mwezi
(d) Anayekubali kufuata na kuheshimu taratibu na mikataba ya mkopo

(e) Isipokuwa kwa ridhaa ya Bodi Mwanachama mpya awe na muda katika Chama usiopungua miezi mitatu (3) ndipo aweze kukopa

(f) Asiwe na deni aliloshindwa kulipa katika Chama 

(g) Awe mshiriki mzuri kwenye shughuli za Chama

(h) Akubali na kuidhinisha Chama kuangalia na kutoa taarifa zake za mkopo kwenye mfumo wa “Credit Reference Bureau- CRB”  

(i) Kuwa na dhamana kati ya hisa za hiari, akiba, amana, au mali (Gari isiyozidi umri wa miaka 25, Ardhi na Majengo, n.k) 
(j) Kiwango cha juu cha mkopo kwa Mwanachama hakitazidi 10% ya Mtaji Tete wa Chama kwa mkopo uliodhaminiwa kikamilifu

(k) Kiwango cha juu ya mkopo kwa Mwanachama hakitazidi 5% ya Mtaji Tete wa Chama kwa mkopo ambao haujadhaminiwa kikamilifu
(l) Jumla ya thamani ya alibaki (outstanding balance) ya mikopo yote kwa Viongozi na Watendaji isizidi uwiano wa 5% ya jumla ya mali za Chama kwa wakati husika

(m) Kuwa tayari kutoa taarifa binafsi za mapato na matumizi

(n) Kuwa tayari kutoa taarifa binafsi za mali na madeni

(o) Mkopo hautatolewa kwa kigezo cha mali, umaarufu au huruma kwa Mwanachama.
(p) Kwa mikopo ya Ujasiriamali, Mwanachama lazima awe na mradi unaotengeneza faida
(q) Awe Mwanachama ambaye amethibitishwa kazini na Mwajiri kwa kundi la Wanachama Waajiriwa. Bodi inaweza kuidhinisha kimaandishi kundi maalum la Wanachama kupatiwa mkopo maalum kabla ya kuthibitishwa kazini na Mwajiri
SEHEMU YA NNE

DHAMANA NA UDHAMINI

4.1 Dhamana Zinazokubalika

Elimu SACCOS Ltd inakubali dhamana zifuatazo kwa ajili ya mikopo kwa Wanachama;

1. Akiba za Lazima
2. Amana endapo Mwanachama ataridhia
3. Hisa za hiari endapo Mwanachama ataridhia
4. Mali zinazohamishika na zisizohamishika (Gari na Ardhi) 

5. Kwa makubalinao maalum, endapo Mwanachama kuleta kiapo cha kisheria kukubali mwenyewe sehemu ya mafao yake kwa Mwajiri wake (si ya hifadhi za jamii) kutumika kama dhamana ya mkopo.
6. “Paper Assets” FDR, Amana za Serikali/Treasury Bill/Bonds, “Insurance Policy”.
· Mwanachama anayeweka dhamana ya mali lazima alete nyaraka halisi (original) ya hati au kadi kwenye Chama na mali husika lazima isajiliwe na Chama kwenye Mamlaka yake ya usajili
4.2 Aina za Mali Zinazokubalika

Elimu SACCOS Ltd inakubali aina ya mali zifuatazo kama dhamana ya mkopo; -
1. Kadi ya Gari: Gari binafsi isiwe na CC inazozidi 3500, isiwe na umri zaidi ya miaka 25 tokea tarehe ya kutengenezwa: mkopo hadi 60% ya thamani ya gari (uwiano wa kiwango cha mkopo na thamani dhamana kitatolewa na Bodi kulingana na aina za magari)
2. Hati ya Kiwanja (plain), hati ya kiwanja chenye nyumba ya biashara ama shamba: mkopo hadi 70% ya “forced sale value” 

3. Fixed Deposit (FDR): mkopo hadi 90% ya thamani
4. Hatifungani za Serikali (Treasury bill/Bonds): mkopo hadi 90% ya “face value”

5. Life Insurance Policy: mkopo hadi 60% ya jumla ya “premiums” zilizolipwa hadi tarehe ya mkopo

4.3 Makundi ya Dhamana katika Mkataba wa Mkopo
Katika mkataba wa mkopo kutakua na dhamana za aina mbili (2) ambazo Mwanachama ataweka; yaani dhamana kuu na dhamana mbadala. Dhamana kuu ni kama ilivyotajwa katika aya ya 4.1 ya Sera hii na dhamana mbadala ni mali za biashara ama nyumbani zenye thamani ambazo Mwanachama anamiliki na thamani yake iwe inakidhi muda wote wa mkopo.

4.4 Uhakiki wa Dhamana/Search

Kwa dhamana za mali, Chama kitafanya uhakiki ili kujiridhisha uhalali, umiliki, madeni na kama hazijawekwa rehani kwa wakopeshaji wengine. Gharama za uhakiki/search zitakuwa ni za Mwanachama, zitaingizwa kama sehemu ya gharama za mkopo husika. 

4.5 Uthamini wa Dhamana

Dhamana zote za mali lazima zifanyiwe uthamini na Mthamini anayetambulika na aliyesajiliwa na Serikali. Chama kitakuwa na orodha ya Wathamini ambao Wanachama watawatumia. Uthamini unawezesha kujua thamani halisi ya mali inayowekwa kama dhamana, gharama za uthamini zitakuwa juu ya Mwanachama.   

4.6 Eneo ilipo Dhamana ya Mali

Dhamana ya mali itatakiwa kuwa katika eneo ndani ya fungamano wa SACCOS na isiwe nje ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

4.7 Mali isiyokuwa kwa Jina la Mwanachama

Endapo Mwanachama anakopa kwa kutumia dhamana ya mali isiyokuwa yake (third part), lazima kuwe na kiapo cha Mmiliki halali kukubali mali yake itumike kudhamini mkopo (power of attorney).
4.8 Mali Zilizo Chini ya Usimamizi wa Mirathi
Chama hakitachukua dhamana za mali ambazo ziko chini ya usimamizi wa mirathi 

4.9 Usajili wa Dhamana ya Mali

(i) Endapo Mwanachama ametumia dhamana ya mali kukopa, mali/dhamana hio lazima isajiliwe na Mamlaka za usajili wake; mathalani kama ni gari itasajiliwa Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa kufuta kadi ya awali na kutolewa kadi mpya yenye majina ya mmiliki na jina la Chama. Hati zitasajiliwa kwa Msajili wa Hati. Gharama za usajili wa dhamana utakuwa juu ya Mwanachama kama sehemu ya gharama za mkopo. Mwanachama hataruhusiwa kufanya uhakiki wala kusajili dhamana zake mwenyewe, zoezi hili litafanywa na Afisa wa SACCOS kwa idhini ya Meneja.  

4.10 Maingizo ya Taarifa za Dhamana kwenye Rejista ya Dhamana za Chama

(i) Chama kitakua na rejista ya dhamana zote za mikopo

(ii) Mara baada ya zoezi la usajili wa dhamana kukamilika, Chama kitafanya maingizo ya taarifa muhimu za dhamana husika kwenye daftari la dhamana.

4.11 Udhamini

Kila mkopo lazima udhaminiwe na Wanachama hai wasiopungua wawili. Mara kwa mara Chama kitaandaa mafunzo maalum ya udhamini wa mikopo ili Wanachama waelewe haki na wajibu wa kudhamini katika mfumo wa Ushirika. Endapo dhamana za mkopaji hazitoshelezi, mdhamini naye atatakiwa kuweka dhamana mojawapo ama baadhi kati ya zilizotajwa katika aya ya 4.1 ya Sera hii, taratibu nyingine za Wadhamini ni pamoja na; -
 (i) Mkopaji atadhaminiwa na Wanachama hai wawili au zaidi kutegemea aina na kiwango cha mkopo pamoja na uhalisia wa mazingira ya mkopaji. Kamati ya Mikopo ina haki ya kumwagiza mkopaji kuongeza wadhamini endapo itaona kuna umuhimu wa kufanya hivyo

(ii) Wadhamini watawajibika kuhakikisha mkopo unalipwa au kulipa mkopo wa mkopaji waliyemdhamini ikiwa mkopo huo hautalipika kwa namna yoyote ile

(iii) Chama kitakuwa na haki ya kuchukua akiba na hisa za hiari za wadhamini kulipia mkopo ambao wameudhamini na haukulipwa na mkopaji

(iv) Viongozi hawaruhusiwi kuwa wadhamini wa Wanachama wa kawaida bali wanaweza kudhaminiana wao kwa wao katika mikopo ya Viongozi. Aidha, kwa muktadha wa Sera hii, Kiongozi anaweza kudhaminiwa na Mwanachama wa kawaida.  

4.12 Mkataba kati ya Mwajiri na Chama

Kwa mujibu wa Kanuni ya 88 ya Huduma Ndogo za Fedha (SACCOS), 2019 Elimu SACCOS Ltd kama Chama kinachohudumia Wanachama walio sehemu za kazi, inahitajika kuwa na mkataba maalum na Mwajiri kwa ajili kuwezesha mchakato wa makato ya marejesho ya mikopo, nakala ya mkataba husika lazima iwasilishwe Kwa Mrajis ndani ya siku 14 tokea kusainiwa kwake. 

SEHEMU YA TANO

AINA ZA MIKOPO

5.1 Mikopo itakayotelewa kwa Wanachama
Elimu SACCOS ina aina mbalimbali ya mikopo inayolenga kukidhi mahitaji mbalimbali ya Wanachama wake katika kufikia malengo yao ya kijamii na kiuchumi. Chama kitaendelea kubuni na kuongeza aina ya mazao mengine ya mikopo inayoendana na uhitaji wa Wanachama kwa wakati husika. Kwa mujibu wa Sera hii, makundi ya aina za mikopo inayotolewa ni;-

5.2 Mkopo wa Dharura

Mkopo huu ni kwa ajili ya dharura za kijamii kama vile majanga ya kuugua, kuunguliwa na nyumba, mafuriko, kifo nk. Hivyo mkopo huu utatolewa kwa Mwanachama kwa ajili ya kukidhi mahitaji hayo tu na si vingingevyo. Mwanachama atajaza fomu ya maombi kwenye Chama akionyesha lengo, kiasi cha mkopo na muda wa marejesho.
i. Kiwango cha mkopo huu hakitazidi Tsh. 500,000
ii. Muda wa marejesho ni kati ya mwezi 1 na miezi 5. Endapo mkopo utarejeshwa kabla ya mwezi, riba itachajiwa kwa mwezi mzima.

iii.  Riba ya 7% kwa Mwezi mwaka kwa kutumia njia ya salio linalopungua.

iv. Dhamana ya mkopo huu itakuwa akiba alizonazo Mwanachama 

v. Mkopo huu utatolewa kipindi chochote ilimradi pawepo na fedha katika chama kwa kuzingatia taratibu za mikopo za Chama. 

vi. Mwanachama anaweza kukopa mkopo wa dharura hata kama ana mkopo mwingine.

vii. Mkopaji hataruhusiwa kukopa mkopo wa dharura juu ya aina hiyohiyo ya mkopo, mpaka atakapomaliza marejesho ya ule wa awali.

viii. Mkopaji atatakiwa kujaza fomu ya maombi (nakala ngumu ama kupitia mtandao) na atatakiwa kuwa na wadhamini wawili (2) ambao watakuwa ni Wanachama
ix. Mkopo ulioidhinishwa utaingizwa kwenye kumbukumbu za mikopo ya Chama na malipo yatafanyika kwa hundi/kuhamisha fedha/njia nyingine mbadala ya malipo.

x. Kiwango cha juu cha mkopo huu kitafanyiwa mapitio (review) kila mwaka na Mkutano Mkuu wa Wanachama.

xi. Mkopo huu hauna tozo ya mfuko wa majanga

xii. Hakuna ada ya kuchakata mkopo

5.3 Mkopo wa Kujiunga
Vigezo na Masharti vya Mkopo huu;-

i. Kiwango cha mkopo huu hakitazidi Tsh. 500,000
ii. Muda wa marejesho ni kati ya mwezi 1 na miezi 5. Endapo mkopo utarejeshwa kabla ya mwezi, riba itachajiwa kwa mwezi mzima.

iii.  Riba ya 7% kwa Mwezi mwaka kwa kutumia njia ya salio linalopungua.

iv. Dhamana ya mkopo huu itakuwa akiba alizonazo Mwanachama 

v. Mkopo huu utatolewa kipindi chochote ilimradi pawepo na fedha katika chama kwa kuzingatia taratibu za mikopo za Chama. 

vi. Mkopaji hataruhusiwa kukopa mkopo wa Kujiunga juu ya aina hiyohiyo ya mkopo, mpaka atakapomaliza marejesho ya ule wa awali.

vii. Mkopaji atatakiwa kujaza fomu ya maombi (nakala ngumu ama kupitia mtandao) na atatakiwa kuwa na Wadhamini wawili (2) ambao watakuwa ni Wanachama

viii. Mkopo ulioidhinishwa utaingizwa kwenye kumbukumbu za mikopo ya Chama na malipo yatafanyika kwa hundi/kuhamisha fedha/njia nyingine mbadala ya malipo.

ix. Kiwango cha juu cha mkopo huu kitafanyiwa mapitio (review) kila mwaka na Mkutano Mkuu wa Wanachama.

x. Tozo ya mfuko wa majanga 0.99% ya mkopo kwa sababu unalipika kati mwezi 1 na miezi 5

xi. Hakuna ada ya kuchakata mkopo

5.4 Mkopo wa Uzalishaji
Mkopo huu ni maalum kwa ajili ya shughuli mbalimbali za maendeleo ya Wanachama. Mwanachama atajaza fomu ya maombi kwenye Chama ama kwenye mfumo akionesha aina, sehemu na uwezo wa uzalishaji anaofanya.
i. Kiwango cha mkopo huu ni hadi Tsh. 25,000,000 kiwango ambacho kiko ndani ya uidhinishaji wa Kamati ya Mikopo na kiwango Zaidi ya Tsh. 25,000,000 ambaco kitakuwa ndani ya 10% ya Mtaji Tete wa Chama (kwa mkopo uliodhaminiwa kikamilifu) au ndani ya 5% ya Mtaji Tete wa Chama (kwa mkopo ambao haujadhaminiwa kikamilifu) – kiwango chochote Zaidi ya Tsh. 25,000,000 kitaidhinishwa na wingi wa Wajumbe wa Bodi
ii. Muda wa marejesho ni katia mwezi 1 hadi miezi 60 au muda uliobaki wa mkataba wa Mwanachama 
iii. Riba ya mkopo huu ni 1% kwa mwezi kwa njia salio linalopungua.

iv. Dhamana ya mkopo huu itakuwa akiba na hisa za hiari alizonazo mwanachama au mali zilizoainishwa na kifungu 4.2 hapo juu. 
v. Mkopo huu utatolewa kipindi chochote ilimradi pawepo na fedha katika Chama, kwa kuzingatia taratibu za mikopo za Chama.

vi. Mkopaji atatakiwa kujaza fomu ya maombi na atatakiwa kuwa na wadhamini wawili (2) ambao watakuwa ni Wanachama wa Elimu SACCOS Ltd. 

vii. Kiwango cha juu cha mkopo huu kitafanyiwa mapitio (review) kila mwaka na mkutano mkuu wa Wanachama.
viii. Tozo ya Mfuko wa majanga ni;-
	S/N
	Muda wa Marejesho (Miezi)
	Kiwango cha Tozo ya Mfuko wa Majanga (%)

	1
	1 – 12
	0.99%

	2
	13 – 36
	1.54%

	3
	37 – 60
	2.09%


ix. Ada ya kuchakata mkopo ni 1% au Tsh. 200,000 yoyote itakayokuwa ndogo
x. Mkopo ni hadi mara 4 ya akiba za Mwanachama
xi. Marejesho yatafanyika kupitia makato ya Hazina 
5.5 Mkopo wa Bidhaa
Mkopo huu ni kwa ajili ya manununuzi ya bidhaa mbalimbali ambazo Mwanachama anahitaji kutokana na tafiti yake ama kupitia mfumo wa Ubia Mkakati wa Chama na Taasisi au Makampuni yanayotoa huduma za bidhaa kwa Wanachama. 
Vigezo na Masharti ya Mkopo wa Bidhaa: -
i. Kiwango cha mkopo huu kitategemeana na aina ya bidhaa na kiwango cha thamani yake
ii. Muda wa marejesho ni kati ya mwezi 1 hadi 12 
iii. Riba ya mkopo ni 7% kwa mwezi kwa njia ya salio linalopungua.

iv. Dhamana ya mkopo huu itakuwa akiba, hisa za hiari au amana alizonazo Mwanachama pamoja na mali/bidhaa nunuliwa 
v. Mwanachama anaweza kukopa mkopo huu hata kama ana mikopo mingine isipokuwa uwezo wake wa kurejesha uruhusu
vi. Mkopaji atatakiwa kujaza fomu ya maombi katika nyaraka ngumu au kupitia mfumo na uidhinishaji wake utafanywa ndani ya masaa 24 baada ya taratibu na mikataba ya bidhaa husika kukamilika. 
vii. Kiwango cha juu cha mkopo huu kitafanyiwa mapitio (review) kila mwaka na mkutano mkuu wa Wanachama. 
viii. Tozo ya mfuko wa majanga ni 0.99% ya mkopo
ix. Mkopo huu hauna ada ya kuchakata mkopo
x. Mkopo ni hadi mara 4 ya akiba za Mwanachama ikizingatiwa sharti la (v) hapo juu
5.6 Mkopo wa Week-End
(i) Kiwango cha mkopo ni hadi Tsh. 200,000

(ii) Riba 7% kwa mwezi

(iii) Muda wa marejesho ni mwezi 1-2
(iv) Adhabu ya kuchelewesha rejesho ni 10% kwa mwezi/kwa rejesho 
(v) Endapo Mwanachama atashindwa kurejesha mkopo huu kwa wakati ataongezewa adhabu ya kukaa miezi mitatu (3) mfululizo bila kuwa na sifa ya kukopa mkopo huu

(vi) Dhamana ya mkopo huu ni sehemu ya akiba huru za Mwanachama (akiba ambazo hazijakopewa)

(vii) Mkopo wa Week-end utakuwa ni mara 4 au zaidi ya akiba huru au Tsh. 100,000 yoyote iliyo ndogo

(viii) Mkopo huu unaweza kutolewa kwa njia ya kawaida (manual) pamoja na kupitia mfumo wa simu ya mkononi baada ya Chama kukamilisha taratibu husika 

(ix) Mkopo utarejeshwa kwa taslimu kwenye Chama, kuweka fedha benki (deposit), kuhamisha fedha kuja akaunti ya Chama (transfer), kulipia kupitia lipa namba ya Chama, mfumo wa simu ya Chama (app) na Makato ya Hazina kulingana na maazimio na maelekezo ya Bodi.

(x) Mkopo huu hauna tozo ya Mfuko wa Majanga 
(xi) Hakuna ada ya kuchakata mkopo

SEHEMU YA SITA

GHARAMA ZA MKOPO NA UPANGAJI RIBA 

6.1 Gharama za Moja kwa Moja za Mikopo

Zifuatazo ni gharama za moja kwa moja za mikopo itolewayo na Elimu SACCOS Ltd kwa Wanachama wake; -
1. Riba kati ya 1% - 7% kwa mwezi kulingana na aina ya mkopo 
2. Tozo ya Mfuko wa Majanga kama inavyooneshwa katika jedwali hapa chini (isipokuwa tozo hizi haitozwa kwenye mikopo ya dharura na week-end);- 
	S/N
	Muda wa Marejesho (Miezi)
	Kiwango cha Tozo ya Mfuko wa Majanga (%)

	1
	1 – 12
	0.99%

	2
	13 – 36
	1.54%

	3
	37 – 60
	2.09%


3. Ada ya kuchakata mikopo wa Uzalishaji ni 1% ya mkopo
4. Adhabu ya kuchelewesha marejesho ni 10% ya rejesho msingi (principle intallment) lililochelewa kila mwezi  

6.2 Gharama za Mkopo zisizo za moja kwa moja
Kulingana na aina ya mkopo, dhamana iliyowekwa na maazimio ya Kamati ya Mikopo juu ya hatari ya mkopo ama dhamana husika, kunaweza kuwa na ongezeko la gharama kulingana na bei soko katika maombi ya mkopo kama ifuatavyo; -
(i) Gharama ya kuhakiki mali inayowekwa kama dhamana (search)

(ii) Gharama ya kuthamini mali inayowekwa kama dhamana

(iii) Gharama ya kusajili mali inayowekwa kama dhamana

6.3 Upangaji Riba ya Mkopo

Kwa mujibu wa Kanuni ya 36 za Huduma Ndogo za Fedha (SACCOS) 2019, Bodi inaweza kupanga riba na gharama nyingine za mikopo na kutoa taarifa kwenye Mkutano Mkuu unaofuata karibuni. 

Katika upangaji riba, Bodi itazingatia mfumo wa “Riba endelevu” katika kupanga bei ya mazao ya mikopo.
 Riba endelevu hukokotolewa kwa kuzingatia vipengele vifuatavyo:

· GUU= Gharama za Uendeshaji na Utawala  

· GF = Gharama za fedha (gharama ya mikopo ya nje au riba kwenye akiba, amana au hisa za hiari)  

· HMC = Hatari ya Mikopo Chechefu (thamani ya mikopo yenye umri wa siku zaidi ya 90  

· FH = Faida Halisi inayotengwa (faida unayotarajia kwenye makisio) 

· MV = Mapato mengineyo hasa ya vitega Uchumi  

Kanuni ya Riba endelevu: 


RE = GUU + GF + HMC + FH - MV 

1 - HMC  

Maelekezo ya ziada namna ya kutumia kanuni ya riba endelevu:

(i) Pata salio anzia na ishia la mikopo

(ii) Chukua salio anzia jumlisha salio ishia gawa kwa salio anzia ili kupata Wastani wa Mikopo

(iii) Kila kundi kwenye kanuni gawanya kwa wastani wa mikopo

(iv) Utapata kila kundi likiwa katika desimali; ingiza nambari zako za desimali kwenye kanuni

(v) Endapo utapata riba kubwa, fanya zoezi la “harmonization” kwa kuanza kupunguza baadhi ya maeneo mathalani gharama za uendeshaji, hasara ya mikopo endapo utafanyika usimamizi wa dhati kufuatilia mikopo, unaweza pia kupunguza gharama za kifedha. Kila unapopunguza, na riba endelevu unayotafuta inashuka hadi kiwango utakachoridhika. 

SEHEMU YA SABA

MAOMBI YA MKOPO

7.1 Mfumo wa Utoaji Mikopo

a. Isipokuwa kwa idhini ya Bodi kimaandishi, Mwanachama atapatiwa mkopo akiwa amekaa angalau miezi 3 tokea kujiunga kwake. Bodi imepewa mamlaka ya kupunguza muda kulingana na hali ya ushindani na hadhi ya makundi mengine ya Wanachama wapya
b.  Awe amelipia asilimia hamsini (50%) au zaidi ya hisa za lazima. 
c. Mwanachama anapodhamiria kuchukua mkopo atajaza fomu husika ya maombi ya mkopo, akielezea bayana madhumuni ya mkopo anaotaka kuchukua.

d. Fomu za maombi ya mikopo zinaweza kutumwa kwa njia ya mkono, barua pepe au posta

e. Mikopo yote itakingwa kwa kutumia dhamana zilizo ndani ya Chama (akiba na amana za muda maalum) na hati halisi za mali.

f. Mkopo utadhaminiwa kwa ukamilifu na Wanachama wasiopungua wawili (2).  

g. Fomu ya maombi ya mikopo kujazwa na kusainiwa kila kitu kwa wepesi wa kuchakata na kutoa fedha za mkopo

h. Fomu za maombi ya mikopo kujadiliwa na hatimaye kukubaliwa au kukataliwa kwa kuzingatia sera ya mikopo iliyopo na wajumbe wa Kamati ya Mikopo.

i. Fomu za maombi ya mikopo yaliyokubaliwa zitatayarishiwa malipo na Mhasibu wa Chama na kukabidhiwa kwa wanachama baada ya utaratibu wa malipo kukamilika. Maombi yaliyokataliwa lazima yatolewe maelezo na kamati ya mikopo na sababu za kukataliwa maombi hayo.

j. Kamati ya mikopo inaweza kupunguza kiasi cha mkopo ulioombwa endapo itabaini kwamba mkopaji hana sifa za kupewa mkopo huo, ikiwemo ile ya bakaa ndogo ya mshahara ‘net pay’, akiba pungufu, kudaiwa na taasisi mbalimbali za fedha.

k. Iwapo Mwanachama atahitaji kuongeza akiba zake kupitia benki/fedha taslim kwa lengo la kukopea atalazimika kupata idhini ya kamati ya mikopo au Meneja kabla hajaingiza fedha zake ili kuona kama Chama kina uwezo wa kumkopesha.

l. Kwa   wanachama wenye mikataba ya muda maalum, iwapo watahitaji mkopo ambao makato yake yanazidi kipindi kilichobaki cha ajira atatakiwa kuwasilisha barua ya mwajiri inayothibitisha kuongeza au kutarajia kuongeza kipindi cha mkataba kwa awamu nyingine.

m. Kamati ya mikopo itakuwa na maamuzi ya mwisho juu ya kumpa mkopo Mwanachama kwa kuzingatia:

I. Taratibu za Chama za mikopo

II. Maelezo ya mwanachama binafsi.

III. Tabia ya mwanachama ikiwa pamoja na uaminifu.

IV. Uwezo wa mkopaji kulipa mikopo atakayopewa na Chama.

7.1.1 Taratibu nyinginezo za Kuzingatia
1. Fomu ya maombi ya mkopo itajazwa kikamilifu na kuwekwa viambatishi kama vitakavyokuwa vimeorodheshwa kwenye fomu ya maombi ya mkopo

2. Kwa mikopo ya Wafanyakazi, fomu ipitishwe kwa Mwajiri, nakala ya kitambulisho cha kazi cha muombaji, barua ya utambulisho kutoka kwa Mwajiri pamoja na nakala ya mkataba wa ajira (mkopaji wa mara ya kwanza)
3. Maombi yatapokelewa kwenye Chama na kufanyiwa upembuzi

4. Kwa mikopo yenye dhamana za mali, Afisa Mikopo atatembelea biashara/kilimo na eneo la dhamana husika
5. Afisa Mikopo kufanya uhakiki wa mali inayowekwa kama dhamana (Official Search)

6. Afisa Mikopo kutoa mapendekezo yake kwa Meneja

7. Meneja huakiki mapendekezo ya Afisa Mikopo naye kutoa mapendekezo yake kwenda Kamati ya Mikopo 

7.2 Udhamini

a. Kila mkopo lazima uwe na Wadhamini Wanachama wasiopungua wawili (2)
b. Dhamana zilizokataliwa lazima zitolewe maelezo na Kamati ya Mikopo na sababu za kukataliwa dhamana hizo.

c. Kamati ya Mikopo inaweza kupunguza kiasi cha mkopo ulioombwa endapo itabaini kwamba dhamana za mkopaji hazina sifa ya kupewa mkopo huo. Dhamana ya nyumba ya familia lazima ipate ridhaa ya pande zote mbili.

d. Kwa Mkopo wa maendeleo na Ujasiriamali, iwapo dhamana ya mkopo itakuwa Shamba/Kiwanja/Nyumba/Gari, mwanachama atawajibika kuthaminisha mali hiyo kwa wathamini walioidhinishwa na Chama.

e. Kwa Mkopo wa maendeleo na Ujasiriamali, iwapo dhamana ya mkopo itakuwa Shamba/Kiwanja/Nyumba; mwenza wa mkopaji atathibitisha kuridhia mali hiyo kutumika kama dhamana ya mkopo husika.

f. Mkopaji atatakiwa kuwasilisha kwenye Chama, hati halisi ya shamba/kiwanja/nyumba iliyowekwa rehani baada ya uhakiki kufanyika 

g. Iwapo dhamana ya mkopo huu ni gari, mkopaji atatakiwa kuwasilisha kwenye Chama, hati halisi ya gari iliyowekwa rehani. 

h. Chama kitarejesha dhamana iliyowekwa rehani baada ya maresho ya mkopo kukamilika 

7.3 Masharti ya Mikopo

a. Kazi ya kuidhinisha mikopo itafanywa na Kamati ya Mikopo au kama itakavyoona inafaa kukasimu kwa Meneja mikopo ya dharura. Viongozi wa Bodi na kamati ya usimamizi watashauri pale itakapokuwa lazima kufanya hivyo katika vikao halali vya Bodi au kamati ya usimamizi. 
b. Mwanachama ana haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi wa Kamati ya Mikopo kwa kuandika barua kwa Mwenyekiti wa Chama iwapo ataona hakutendewa haki na kamati hiyo. Mwenyekiti ataiwasilisha kwenye Bodi kwa ajili ya kujadiliwa na kutolewa uamuzi.

c. Wakati wa kusikiliza rufaa hiyo wajumbe wa Kamati ya Mikopo hawatapiga kura.

d. Hairuhusiwi kwa mwanachama kufidia mkopo kwa kutumia akiba za lazima badala yake anaweza kutumia hisa za hiari au amana
e. Mwanachama aliyekopa ataruhusiwa kuchukua mkopo mwingine wa Maendeleo kwa kulipa deni lake lote pamoja na ada ya muamala ya kukatisha mkataba kwa kiwango kitakachokuwa kimepitishwa na Mkutano Mkuu.

f. Mwanachama atalazimika kulipa deni pamoja na riba iwapo atakatisha mkataba kwa mikopo kabla ya kufika mwisho. Bila kujali tarehe ya kurejesha mapema, riba ya mwezi mzima anapofanya malipo husika itatakiwa kulipwa
g. Mwanachama ambaye kwa sababu yeyote ile ataomba likizo bila malipo atawajibika kukitaarifu Chama jinsi atakavyolipa deni lake lote au kueleza kwa maandishi jinsi atakavyolipa deni hilo katika mkataba maalum na Chama.

h. Mwanachama ambaye ataondoka na deni la Chama bila kukitaarifu Chama kitachukua hatua zifuatazo:

i. Kufidia mkopo kwa kutumia akiba zake zilizopo katika Chama.

ii. Kuwaarifu wadhamini wake juu ya kuwajibika kwao kulipa deni la Mwanachama husika kwa kupitia akiba zao.

iii. Ofisi itawasiliana na mwajiri wake mpya juu ya deni analodaiwa na Chama iwapo atakuwa ameajiriwa tena.
iv. Kufungua shauri la madai katika Mahakama za kisheria
i. Mwanachama aliyesimamishwa kazi hataruhusiwa kukopa mkopo unaozidi akiba zake katika Chama isipokuwa kama ataweka dhamana zaidi.

j. Kamati ya mikopo itaidhinisha mikopo kwa kuangalia vigezo kama umri na muda kuisha kwa mkataba wa kazi na uwezo wa mapato na miradi ya kiuchumi inayoombewa mkopo. 
7.4 Adhabu kwa Ukiukwaji wa Masharti ya Mikopo

a. Mwanachama atakayetoa taarifa za uongo kwa madhumuni ya kujipatia mkopo ambao hastahili, atapewa adhabu ya kutokopeshwa mkopo wowote kwa kipindi cha miezi kumi na miwili (12) baada ya kumaliza mkopo, na endapo atafanya kosa jingine kama hilo atasimamishwa uanachama na suala lake litapelekwa katika Mkutano Mkuu kwa uamuzi.

b. Mwanachama anatakiwa afuate utaratibu uliopo katika sera za mikopo za Chama za kudai haki yake. Kutumia lugha ya vitisho au matusi kwa viongozi au watumishi wa Chama ni kosa. Ikithibitika kwamba mwanachama husika amefanya vitendo hivi kwa nia ya kuwapaka matope viongozi au watumishi atasimamishwa uanachama na suala lake kufikishwa katika Mkutano Mkuu kwa uamuzi wa mwisho.

c. Endapo Mwanachama kwa kutumia njia zisizokuwa halali atasitisha makato ya mkopo kutoka katika mshahara wake, au kukaa kimya bila kutoa taarifa, au kutoroka na deni la Chama, kitendo hiki kitachukuliwa kama utovu wa nidhamu na ukiukaji mkubwa wa mkataba. Bodi itamchukulia hatua za kinidhamu Mwanachama wa aina hiyo kwa kumpa tozo ya kumuongezea asilimia 10% kwa kiasi cha makato aliyochelewesha au hatua kali zaidi za kinidhamu zitachukuliwa dhidi yake.

d. Mkopo ndiyo biashara inayoendeshwa na Chama, hivyo marejesho ya mikopo ndiyo yanawezesha Chama kupata faida. Kiongozi au mtumishi wa Chama atakayevuruga au kuchelewesha marejesho ya mkopo ataandikiwa barua ya onyo na kama atasababisha hasara kwa kipindi hicho atalazimishwa kufidia hasara hiyo, na siyo mkopaji wa mkopo huo.
7.5 Mikopo kwa Viongozi na Watendaji

(i) Mikopo ya Watendaji wa Elimu SACCOS Ltd itaidhinishwa na Kamati ya Mikopo
(ii) Mikopo kwa Viongozi wa Bodi na Kamati ya Usimamizi wa Elimu SACCOS Ltd itatolewa kwa taratibu za kawaida kama Wanachama wengine bila upendeleo wowote na itaidhinishwa na Bodi nzima.

(iii) Mikopo ya Dharura na Week-end kwa Viongozi, Kamati ya Usimamizi na Watendaji itaidhinishwa na Meneja au Kamati ya Mikopo kulingana na Mamlaka na viwango vya uidhinishwaji (rejea aya ya 9.2.1 na 9.2.2 ya sera hii).
(iv) Itazingatiwa ya kwamba jumla ya thamani ya mikopo yote ya Viongozi wa Bodi na Kamati ya Usimamizi, Watendaji na ndugu zao wa karibu haizidi 5% ya mali za Chama.
SEHEMU YA NANE

METHODOLOJIA ZA UPEMBUZI WA MAOMBI YA MIKOPO

8.1Aina ya Methodolojia 

Viwango vya Kimataifa vya Upembuzi wa maombi ya mikopo unatambua aina 14 za methodolojia za upembuzi wa maombi ya mikopo, kwa mujibu “BOT Prudential Lending Guidelines na Sera hii, Elimu SACCOS Ltd itatumia methodolojia mbili kuu ambazo ni; -
i. Credit Score

ii. 6C’s  
8.2 Credit Score

Credit Score imegawanyika katika makundi makuu mawili; -
i. Kanuni maalum zilizotengenezwa kwa “excel sheet” ama kwenye mfumo wa TEHEMA wa Chama unawezesha kuwekwa kwa taarifa mbalimbali za mkopaji na kisha kufanya upembuzi kupitia kanuni husika na kutoa maoni juu ya hadhi maombi

ii. Mfumo wa “Credit Reference Bureau” unaotoa historia taarifa za mkopaji kwa ujumla  
8.3        6C’s

C- 6 maana yake ni “Character, Capacity, Capital, Conditions, Collateral na Coverage”. Hivyo, Elimu SACCOS Ltd itatumia methodolojia ya C - 6 kufanya upembuzi wa maombi ya mikopo kama ifuatavyo; - 
8.3.1 C1: Tabia (Character)

                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                               Tabia ya mkopaji lazima itathiminiwe kulingana na ubora wake binafsi na kumbukumbu zake za mikopo.  Wanachama, Kamati ya Usimamizi, Kamati ya Mikopo au Kiongozi yeyote wa Chama anayemfahamu mkopaji anaweza kufanya tathimini ya tabia yake katika kurejesha mikopo.  Dhamana kubwa iliyopita kiwango cha mkopo isiwe kigezo cha kumpa mkopo Mwanachama aliye na tabia mbaya. Wakopaji wapya watatathiminiwa kwa kuzingatia uwezo wao wa marejesho na tabia katika jamii na mahusiano kazini. Ni lazima kwa Chama kutumia mfuko wa kupima tabia za ukopaji (credit rating) kwa kutumia “credit reference bureau” kwa mujibu wa Kanuni ya 83 ya Huduma Ndogo za Fedha (SACCOS) 2019. 

Mambo mengine ya kuzingatia;

(i) Hali ya mapato

(ii) Hali ya matumizi

(iii) Hali ya mali

(iv) Hali ya madeni

(v) Mahusiano na Wanachama, ndugu jamaa na marafiki

(vi) Hulka na tabia kwa ujumla

(vii) Historia ya kukopa na urejeshaji

(viii) Taarifa ya kutembelea nyumbani, eneo la biashara au eneo la kazi

(ix) Mrejesho wa kutembelea/uhakiki uliofanywa kupitia Serikali za Mtaa/Vijiji

(x) Taarifa ya kutembelea na hali ya dhamana

(xi) Uhakiki wa taarifa kwenye viambatishi, taarifa kwenye fomu ya maombi na hali halisi baada ya kutembelea

(xii) Hali ya ndoa (kuoa ama kuolewa; divorced; single): idhini ya mwenza/affidavit inahitajika: Taarifa za mwenza pia zinahitajika (majina, mawasiliano, anuani, kazi/biashara, n.k)

(xiii) Hali ya familia na wategemezi

(xiv) Rejesho litakuwa ≤50% ya ziada (mapato – matumizi): na kiwango cha mkopo kitakuwa ni; sehemu ya “principle amount” ndani ya 50% ya ziada x muda wa mkopo

(xv) Itazingatiwa pia: kiwango cha Mkopo kitakuwa ≤50% ya tofauti ya mali na madeni (Mali – Madeni).  

(xvi) “Credit Report” na ushauri wake

8.3.2 C2: Hali (Condition) 

Hali itazingatia mambo ya nje yanayoathiri mkopo wa mwombaji

(i) Hali ya uchumi wa nchi

(ii) Thamani ya fedha 

(iii) Sheria za nchi

(iv) Hali ya soko la biashara inayoombewa mkopo

(v) Hali ya ajira (muda uliobaki kustaafu)
(vi) Makosa ya kinidhamu kwa Mwajiri

(vii) Upatikanaji wa fedha ndani ya Chama

(viii) Vigezo na masharti kama yalivyo katika Sera ya Mikopo

(ix) Uhalali na aina ya biashara

(x) Mwanachama kujibu swali katika fomu ya maombi ya mkopo ili kutoa ridhaa kwa Chama kutoa taarifa zake mkopo (consent to share credit information)

(xi) Kukidhi uwiano wa akiba na mkopo mara 3 ya akiba)

(xii) Kiwango cha juu ya mkopo uliodhaminiwa kikamilifu, akiba, amana au mali kisizidi 10% ya mtaji tete wa Chama

(xiii) Kiwango cha juu ya mkopo ambacho hakijadhaminiwa kikamilifu kwa hisa za hiari, akiba, amana au mali kisizidi 5% ya mtaji tete wa Chama

(xiv) Jumla ya thamani ya Mikopo yote kwa Viongozi na Watendaji isizidi 5% ya mali za Chama

(xv) Idhini ya Mwajiri kwa mikopo ya Wafanyakazi
(xvi) Muda wa Uanachama wa miezi 3 au itakavyoidhinishwa na Bodi kulingana na hali mbalimbali
(xvii) Kulipia angalau 50% au zaidi ya hisa za uanachama

(xviii) Kuwa na Wadhamani angalau wawili (2)
8.3.3 C3: Uwezo wa Kulipa (Capacity) 

Uwezo wa kurejesha ndio kitu cha kwanza cha kuangalia katika kutathimini mkopo.  Hii ni kanuni muhimu sana katika kuchanganua mkopo.  Uwezo wa kurejesha una vitu vitatu; 
(i) Uwezo uliopo hivi sasa wa kurejesha mkopo - Huu ni uwezo alionao mwanachama wakati huu kuweza kufanya marejesho kwa mkopo aliopewa.  

(ii) Uwezo na matarajio ya kulipa mkopo kwa vyanzo mbadala – Huu ni uwezo alionao mwanachama kupanga utaratibu wa kufanya marejesho ya mkopo aliopewa kwa chanzo mbadala endapo chanzo cha awali kitabadilika kwa hali yoyote ile iwe kuachishwa kazi, kustaafu kwa hiari ama kuacha kazi au biashara kushindwa kupata mapato stahiki.  Chama kitatilia maanani uimara wa ajira, kipato cha familia na biashara anayoifanya. Kwa wakopaji wa kutumia ajira ya muda mfupi itachukuliwa kuwa ina athari kubwa hivyo hata kiwango cha mkopo na muda wa urejeshaji wake sharti uwe mfupi.

(iii) Hali ya kifedha – Huu ni uhalisia na uwezo wa Mwanachama kutimiza wajibu wake wa kurejesha mkopo bila kukwama. Kigezo hiki kitahikisha jumla ya mapato ya mauzo anayotengeneza kwenye biashara, kilimo ama ajira yanatosheleza kulipa mkopo
Uwezo wa kurejesha kupitia mapato ya biashara na kilimo; rejesho litakuwa ≤50% ya faida (Mauzo kwa mwezi – Matumizi kwa mwezi = Faida). Hivyo, kiwango cha mkopo kitakua ni: rejesho la “principle amount” x muda wa mkopo  

8.3.4 C4: Mtaji (Capital)

Mtaji ni thamani ya uwekezaji wa Mwanachama katika biashara husika na biashara sharti iwe na umri usiopungua miezi sita (6) itakayothibishwa na uwasilishaji wa hati za usajiri, TIN, leseni ya biashara na “bank statement”. Katika kigezo hiki kiwango cha juu cha mkopo kiwe ≤50% ya thamani ya mtaji uliowekezwa katika biashara. Mtaji unapatikana kwa kuchukua jumla ya mali za biashara – jumla ya madeni ya biashara.
Kwa Mwanachama sehemu ya kazi, ajira itachukuliwa kama mtaji wake 

8.3.5 C5: Dhamana (Collateral)

Kwa mujibu wa Kanuni ya 33 ya Huduma Ndogo za Fedha (SACCOS), 2019 sharti kila mkopo uwe umedhaminiwa kikamilifu. Hivyo kutawekwa mfumo wa dhamana ambayo Mwanachama lazima aweke ili kutimiza vigezo vya kupatiwa mkopo. Thamani ya dhamana lazima iwe zaidi ya 100% ya thamani ya mkopo anaoombwa.  Aina ya dhamana na asilimia (%) ya thamani ya dhamana inayoweza kutolewa kama mkopo imeoneshwa katika mabano hapa chini;

(i) Hati (title deed): (Mkopo ni hadi 60% - 70% ya force sale value)

(ii) Kadi ya Gari (umri wake usizidi miaka 25 tokea kutengenezwa kwake): (Mkopo ni hadi 50% - 60% ya thamani ya soko) 

(iii) Wadhamini angalau 2

(iv) Akiba, Amana au Hisa za Hiari: mkopo hadi mara 2 au 4 kulingana na aina ya mkopo 

(v) Bima ya Maisha inayohamishika (assignable insurance policy): (Mkopo ni hadi 60% ya paid up premiums)

(vi) Amana za Serikali (Marketable treasury bills & Bonds): (Mkopo ni hadi 80% ya thamani-face value)

(vii) FDR za Benki (Mkopo hadi 80% ya thamani)

8.3.6 C6: Kinga Dhidi ya Majanga (Coverage)

Mikopo imesongwa na majanga mbalimbali ikiwemo kifo, ulemavu wa kudumu, kufukuzwa ama kupunguza kazini, kufa kwa biashara kutokana na sababu mbalimbai n.k. Hivyo, ili Chama kijihakikishie Kiko salama lazima kuwe na kinga thabiti dhidi ya majanga yoyote yatokanayo na mkopo. Kinga hiyo kwa kiwango kikubwa itakuwa katika mfumo ufutao;

(i) Bima ya Mikopo (life insurance): Mwanachama atakatwa kati ya 1% au 1.5% ya mkopo kwa ajili ya mfuko wa majanga kulingana na muda wa mkopo 
(ii) Bima kwenye dhamana za Mali 
(iii) Bima kwenye biashara, kilimo na ufugaji (si lazima bali ni ushauri kwa Mwanachama) 
SEHEMU YA TISA

UIDHINISHAJI MAOMBI YA MKOPO

9.1 Taratibu za Kuidhinisha Mkopo

- URATIBU WA MIKOPO

(i) Afisa Mikopo atawasilisha maoni na mapendekezo yake kwa Meneja ambaye nawe baada ya kupitia atawasilisha kwenye Kamati ya Mikopo kwa upembuzi na uidhinishaji
(ii) Kamati ya Mikopo ama Bodi itapitia tena checklist iliyopo aya ya 8.4 ya Sera hii na kulinganisha na maombi halisi (fomu iliyojazwa na kutolewa mapendelezo, viambatishi vyote, nyaraka za dhamana) na kisha kufanya maamuzi. 

9.2 Mamlaka za Uidhinishaji Mikopo

Kutakuwa na Mamlaka mbili (2) za kuidhinisha mikopo kama ifuatavyo; -
9.2.1 Meneja

(i) Meneja wa Elimu SACCOS Ltd atakuwa na Mamlaka ya kiudhinisha mikopo yote yenye kiwango kisichozidi Tsh. 500,000/=

(ii) Katika kila Kikao cha Kamati ya Mikopo itafanyika mapitio ya mikopo yote iliyoidhinishwa na Meneja ili kuihakiki.
9.2.2 Kamati ya Mikopo

(i) Kamati ya Mikopo itakuwa na Mamlaka ya kuidhinisha Mkopo wowote wa Mwanachama unaozidi Tsh. 500,000 na usiozidi Tsh. 25,000,000/=
(ii) Kamati ya Mikopo haitakuwa na Mamlaka ya kuidhinisha maombi ya mikopo ya Viongozi wa Bodi na Kamati ya Usimamizi isipokuwa ile ya Dharura na Week-end tu (hii itaidhinishwa na Kamati ya Mikopo)
9.2.3 Bodi 
(i) Bodi itakuwa na Mamlaka ya kuidhinisha mkopo wowote unaozidi Tsh. 25,000,000 
(ii) Mikopo ya Viongozi wa Bodi na Kamati ya Usimamizi itaidhinishwa na wingi wa Wajumbe wa Bodi isipokuwa mikopo ya Dharura na Week-end.
(iii) Wakati wa kujadili fomu ya maombi ya Mjumbe wa Bodi husika atatoka nje ili kupisha uhuru wa kumjadili na kufikia maamuzi. Baada ya maamuzi atarejea na kuendelea na kikao
(iv) Bodi inaweza kukasimu jukumu nambari (i) kimaandishi kwa Kamati ya Mikopo kwa muda na mazingira maalum tu.
9.3 Mambo Mengine ya Kuzingatia

(i) Kwa mikopo ya maendeleo na uajasiriamali ni muhimu sana Kamati ya Mikopo kutembelea dhamana kujua ilipo na eneo la biashara kabla ya kufanya maamuzi juu ya maombi. Zoezi hili linaweza kufanyika kwa sampuli ya Wanachama
9.4 Mrejesho Kwa Mwanachama

Baada ya Kamati ya Mikopo ama Bodi kufanya maamuzi juu ya maombi ya mikopo yaliyowasilishwa, Mwanachama atajulishwa kwa njia ya mawasiliano ya haraka na yenye tija na ufanisi kwa Chama ndani ya siku nne (4).
9.5 Rufaa Dhidi ya Mkopo Kukataliwa

Endapo maombi ya mkopo wa Mwanachama yamekataliwa na ikiwa hajaridhika na sababu zilizotolewa na Kamati ya Mikopo, Mwanachama husika ana haki ya kukata rufaa kwa kumwandikia Mwenyekiti wa Bodi, na katika kikao cha karibuni Mwenyekiti atawasilisha rufaa hio kwenye Bodi itakayofanya maamuzi. 

TANBIHI: Tofauti na rufaa nyinginezo ambazo Mwanachama asiporidhika na maamuzi ya Bodi anaweza kupeleka rufaa yake zaidi kwa Mrajis; Kwa rufaa zinazohusiana na mikopo, maamuzi ya Bodi yanakuwa ya mwisho.

SEHEMU YA KUMI

MIKATABA NA USAJILI WA DHAMANA

10.1 Mikataba

Fomu ya maombi ya mikopo itakuwa na sehemu mbili (2) kama ifuatavyo; -
(i) Fomu ya maombi na nia ya wadhanimi kudhamini mkopo.
(ii) Mkataba wa Mkopo na Wadhamini kukubali udhamini wa mkopo ulioidhinishwa 

· Hivyo, Mwanachama pamoja na Wadhamini watajulishwa juu ya mkopo kuidhinishwa na watatakiwa kujaza mkataba wa mkopo na kuwasilisha kwenye Chama. 
10.2 Mkataba wa Lien

Mkataba wa “Lien” utajazwa kwa Mwanachama kuthibitisha michango yake (akiba na amana) iliyopo kwenye Chama itumike kama dhamana ya mkopo. Michango hio ianishwe kila mmoja kwa kiasi na aina.

10.3 Mafao Mengine ya Mwajiri kutumika kama Dhamana ya Mkopo

Kama kutakuwa na mafao yoyote yanayotolewa moja kwa moja na Mwajiri kwa mikopo ya Wafanyakazi wakati wa utumishi wake kukoma ajira, Elimu SACCOS Ltd inaweza kutumia mafao haya pia kama sehemu ya dhamana ya mikopo inayotolewa kwa Wanachama wake kwa kuzingatia vigezo na masharti vilivyowekwa katika Sera ya Mwajiri ya utoaji mafao hayo husika na kupata idhini ya Mwajiri pia.   

10.4 Mikataba kwa Dhamana za Mali

Mikataba maalum kama inavyoelekezwa kwenye Sheria za usimamizi wa dhamana husika itajazwa kama ifuatavyo; -
(i) Dhamana ya gari itajazwa mkataba wa “Chattel Deed” 

(ii) Hati ya kiwanja itajazwa mkataba wa “Mortgage Deed” 
(iii) Kiapo cha mwenza “Spouse Consent” kwa dhamana ya hati ya kiwanja 

(iv) Kiapo cha kukubali mali itumike kama dhamana “Affidavit” ya mkopaji
(v) Kiapo cha kukubali mali ya mtu mwingine (third party) itumike kama dhamana “Power of Attorney”. Katika hali hii, lazima kuwe na makubaliano kimaandishi kati ya Mkopaji na Mmiliki wa dhamana husika.
10.5 Usajili wa Dhamana

Mara baada ya mkopo kuidhinishwa na kabla ya mkopo kutolewa itafuata zoezi la kusajili dhamana za mali kwenye Mamlaka za usajili mathalani kama ni gari usajili utafanyika Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na kama ni hati ya kiwanja usajili utafanyika kwa Msajili wa Hati, na Hati ya Mauziano usajili utafanyika kwa Mjumbe wa Nyumba Kumi na Serikali ya Mtaa.

SEHEMU YA KUMI NA MOJA

KUTOLEWA MKOPO NA UTUNZAJI WA FAILI ZA MKOPO

11.1 Maandalizi ya Malipo

Baada ya mkopo kuidhinishwa na Kamati ya Mikopo ama Bodi nzima, itafuata hatua ya kusaini mikataba ya mkopo na dhamana na pia kusajili dhamana za mali kama zitakuwa zimetumika. Baada ya zoezi hili, Afisa Mikopo atawasilisha faili la mikopo kwa Meneja ili lihakikiwe na Meneja atawasilisha kwa Muhasibu kwa ajili ya kuandaa malipo. Aidha, kabla Muhasibu hajaandaa malipo naye pia atahakiki hatua zote za mkopo kujiridhisha zimefanyika kikamilifu. 

11.2 Njia za Kutoa Fedha ya Mkopo

Mkopo utatolewa kwa Mwanachama kwa njia mbalimbali kutokana na tathmini ya Bodi juu ya ufanisi na tija ya njia husika pamoja na hatari zinazoweza kujitokeza; -
(i) Kuhamisha fedha (transfer)
(ii) Hundi
(iii) Kutumia mifumo ya simu (bulk payment) kwa mikopo midogo midogo kama Dharura na Week-end fedha inatumwa kwenye simu ya Mwanachama popote alipo
11.3 Watia Sahihi

Chama kitajitahidi kuweka mazingira wezeshi ya upatikanaji wa watia sahihi ili malipo ya mikopo yatoke kwa wakati. 
11.4 Utunzaji Faili za Mikopo

Baada ya malipo kufanyika, faili za mikopo kwa kila Mwanachama zitakuwa zimekamilika kwa kuwa na vifuatavyo; -
(i) Fomu ya maombi iliyojazwa kikamilifu, mapendekezo ya Afisa Mikopo

(ii) Taarifa ya kutembelea (visit report) kwa mikopo biashara na iliyotumia mali kama dhamana

(iii)  Viambatishi mbalimbali kulingana na aina ya mkopo

(iv) Nyaraka za dhamana (Kadi, Hati, n.k)

(v) Idhini ya Kamati ya Mikopo ama Bodi

(vi) Mikataba ya Mkopo na Wadhamini

(vii) Mikataba ya dhamana (lien, chattel deed, mortgage deed, n.k)

(viii) Usajili wa Dhamana kama ni mali

(ix) Nakala za hati ya malipo 

Mara baada ya kukamilika, faili hili litakabidhiwa kimaandishi kwa mujibu wa Sera ya utunzaji kumbukumbu za Chama na kuhifadhiwa sehemu salama (kwenye kasiki). 

Muhimu: kutoka na kuingia (movement) kwa faili za mikopo ya Wanachama lazima kuwe na rejista maalum inayosainiwa kikamilifu kati ya anayekabidhi na anayekabidhiwa. Pia linaporudi kwa ajili ya kuendelea kutunzwa, likaguliwe na kuhakikiwa kama kila nyaraka iko salama.   

11.5 Utunzaji Taarifa katika Mifumo ya TEHAMA

Baada ya mkopo kuidhinishwa taarifa za mkopo husika zitaanza kuingizwa kwenye mfumo na mwendelezo wake utaendelea hadi hatua ya malipo na dhamana kuingizwa. 

SEHEMU YA KUMI NA MBILI

USIMAMIZI WA MKOPO BAADA YA KUTOLEWA

12.1 Marejesho

Baada ya mkopo kutolewa inafuata ufanyaji marejesho ya mkopo kila mwezi kwa mikopo ambayo haina “grace period” kama ifuatavyo; -
(i) Makato ya moja kwa moja kutoka kwenye mshahara yatakayofanywa na Mwajiri (Hazina) na kupelekwa kwenye SACCOS

(ii) Malipo kwa njia ya “standing order” benki kwa malipo ambayo 1/3 haikuwezekana kupita kwa mwajiri kwa sababu mbalimbali

(iii) Malipo ya kuweka fedha benki (bank deposit) kwenye akaunti ya Chama
12.2 Kutembelea Miradi ya Wanachama

Baada ya mkopo kutolewa Kamati ya Mikopo inaweza kuwa na ratiba angalau mara mbili kwa mwaka kutembelea baadhi ya miradi na biashara za Wanachama waliopewa mikopo ili kuona kama malengo ya mkopo yanafikiwa na pia kumshauri Mwanachama namna bora zaidi ya kuboresha biashara yake. Kama Bodi itaona inafaa, itahitaji Kamati ya Mikopo kuwasilisha taarifa ya maendeleo ya Miradi ya Wanachama katika Vikao vya Bodi na hata katika baadhi ya Mikutano Mikuu; lengo ni Chama kuendelea kujitangaza lakini pia kutoa hamasa kwa Wanachama wengine.  

12.3 Top-UP

(i) Kwa mujibu wa Sera hii, top-up ya mkopo itakubaliwa endapo Mwanachama ameshafanya malipo ya mkopo wake wa awali kwa 50% au zaidi.Mkopo wa dharura awe amefanya marejesho mara mbili au zaidi.
(ii) Top-up itachukuliwa kama mkopo mpya kabisa, hivyo, lazima ufanyiwe upembuzi mpya kuanzia hatua ya Mwanachama kujaza fomu, kuangalia upya dhamana, wadhamini hadi hatua za kuidhinishwa kwake

(iii) Katika top-up, Chama kitaandaa mkopo mpya na wakati wa kutolewa itapunguzwa alibaki ya kiasi cha mkopo uliopo na Mwanachama atapatiwa kiasi kinachobaki baada ya kufanya makato ya alibaki ya mkopo wa awali.
(iv) Riba ya mkopo wa awali itatozwa hadi tarehe ya kufanya top-up  

(v) Mwanachama anayeomba top up ni lazima awe hajawahi kuchelewesha marejesho ya mkopo uliopo bila sababu za msingi

12.4 Kulipa Mkopo kabla ya Muda wake

(i) Elimu SACCOS Ltd inaruhusu Mwanachama kufanya malipo ya mapema (early payment) ya mkopo wake wote au sehemu ya mkopo bila kutozwa riba ya muda uliobaki 
(ii) Utekelezaji wa aya ya 12.4 (i) utazingatia ya kwamba mkopaji atalipa riba nzima ya mwezi ambao mkopo unalipwa bila kujali tarehe.
(iii)Malipo ya mkopo kabla ya wakati yanafanywa baada ya Mwanachama husika kuomba kwa Meneja kimaandishi.
(iv) Kwa mikopo inayonunuliwa na Mabenki pamoja na Wakopeshaji wengine itakuwa na tozo maalum ya muamala (transaction/facilitation costs) ya 1% ya mkopo au Tsh. 50,000 yoyote iliyo ndogo kwa ajili ya utoaji wa taarifa pamoja na ufanikishwaji muamala husika. 
12.5 Taarifa za Mikopo

Moja ya njia ya usimamizi wa mikopo ni pamoja na kupata taarifa za mikopo kwa umri kila mwezi kwa matumizi ya Menejimenti na Kamati ya Mikopo na kila robo mwaka kwa matumizi ya Bodi. Taarifa ya mikopo ya Elimu SACCOS Ltd itaweka mikopo katika makundi yafuatayo; - 

	S/N
	KUNDI
	UMRI KWA SIKU
	MATENGO

	1
	Ndani ya kiwango (Current)
	0 – 30
	-

	2
	Angalizo (Watch/Especially Mentioned)
	31 – 90
	10%

	3
	Chini ya Kiwango (Substandard)
	91 – 180
	30%

	4
	Mashaka (Doubtful Debts)
	181 – 365
	50%

	5
	Hasara (Loss)
	365+
	100%


Ubora wa mikopo utapimwa kwa;-

(i) Mikopo iliyo kwenye Hatari (Portfolio At Risk - PAR) kuchukua thamani ya mikopo iliyochelewa kurejeshwa kuanzia siku ya 31 na kuendelea gawanya kwa thamani ya mikopo yote iliyoko nje kwa Wanachama (PAR over 30 days), itazingatiwa Kigezo cha ≤5%.
(ii) Mikopo chechefu (Non-Performing Loans - NPL) kuchukua jumla ya thamani ya mikopo iliyochelewa kurejeshwa zaidi ya siku 90 gawanya kwa thamani ya mikopo yote iliyoko nje kwa Wanachama (NPL over 90 days), itazingatiwa Kigezo cha ≤5%. 
12.6 Riba Limbikizwa

Elimu SACCOS Ltd itatambua mapato ya riba kwa mfumo wa “accruals basis” yaani pale yanapostahili bila kujali yamepokelewa ama la. Mapato ambayo yametambuliwa lakini hayajalipwa yatalimbikizwa vitabuni kwa muda siku tisini (90) tu na baada ya hapo yataondolewa kwenye kasma ya mapato na kuwekwa kwenye akaunti ya muda maalum (suspense account). 

12.7 Kurekebisha Mkopo/Restructuring
(i) Kuna hali mbalimbali kama vile mauzo kushuka, mazao kuchelewa kuvunwa na kwenda sokoni, kuchelewa kwa makato kutoka kwa Mwajiri, kupungua kwa chanzo cha mapato, n.k zinawezakupelekea Elimu SACCOS Ltd kufanya maboresho ya mkopo (restructuring) kwa maana ya kubadilisha baadhi ya vigezo kutoka kwenye makubaliano ya awali ya mkopo. Kwa mujibu wa Sera hii, Bodi inaweza kufanya marekebisho ya mkopo wa Mwanachama kwa kuongeza muda wa marejesho ili kupunguza mrejesho la mwezi liendane na kiwango cha mapato yanayoweza kupatikana.

(ii) Marekebisho ya mkopo lazima yafanywe baada ya Mwanachama husika kuomba kimaandishi, kwani ni jukumu la Mwanachama kuhakikisha Chama kinapata marejesho bila kujali hali yoyote anayopitia Mwanachama. Kwa huduma bora kwa Mteja, Chama kinaweza kumuelimisha na kumuelekeza Mwanachama namna ya kuomba kimaandishi mkopo wake ufanyiwe marekebisho.
(iii) Mkopo uliorekebishwa utaendelea kutolewa taarifa kwenye kundi husika hadi utakapokuwa umelipwa kwa miezi minne (4) mfululizo ndiyo utahamishiwa kwenye kundi la kiwango
(iv) Marekebisho ya mkopo yatafanyika mara moja tu. Endapo kutakua na ulazima wa kufanya maboresho kwenye mkopo uliokwisha rekebishwa, Bodi itaomba ruhusa ya Mrajis  

12.8 Adhabu ya Kuchelewa Kulipa Mkopo

(i) Adhabu ya kuchelewa kulipa mkopo kama si sababu za Mwajiri ni 10% ya rejesho msingi husika kwa mwezi
(ii)Muundo wa ulipwaji marejesho yenye adhabu huanza na adhabu, riba kisha mkopo msingi 
12.9 Kununua Mikopo ya Wakopeshaji Wengine

Elimu SACCOS Ltd inaruhusu kununua mkopo wa Mwanachama kutoka Taasisi nyingine zinazokopesha (Benki, MFIs, SACCOS, HELSB, n.k) baada ya kupitia kwa umakini vigezo na masharti ya mkataba wa mkopo husika na kufanya upembuzi wa hatari zozote na uwezo wa Chama kifedha. Si kila mkopo unaweza kununuliwa na Elimu SACCOS Ltd, mikopo itakayonunuliwa ni ile tu ambayo ina tija kwa Chama na Mwanachama. 
SEHEMU YA KUMI NA TATU
UHUISHAJI NA UIDHINISHAJI WA SERA 
13.1 Uhuishaji wa Sera
Sera hii itahuishwa mara moja kila mwaka na kulingana na mahitaji na inapostahili.

13.2 Uidhinishaji wa Sera

Sera hii imehuishwa na Bodi ya Elimu SACCOS Ltd na kupitishwa na Mkutano Mkuu wa…. Tarehe…………. Katika ukumbi wa………………. na itaanza kutumika siku na tarehe ya kuidhinishwa na Mrajis vya Vyama vya Ushirika.

________________________                                            ________________________

          Mwenyekiti                                                                                 Meneja

_________________________________

Mrajis wa Vyama vya Ushirika

_________________________

Tarehe
Kiambatishi 1: Checklist ya Upembuzi wa Maombi ya Mkopo
CHECKLIST YA UPEMBUZI WA MIKOPO KWA C-6

	S/N
	UHAKIKI
	WEKA (√) Kulingana na Tathmini ya Swali
	Maelezo

	
	
	NDIYO
	HAPANA
	

	1
	Tabia (Character): -

	
	Je anamkopo sehemu nyingine?
	
	
	

	
	Anarejesha vizuri?
	
	
	

	
	Amepata wadhamini? (kwa urahis au kwa taabu?)
	
	
	

	
	Amekuwa wazi na huru kutoa tarifa za mapato, matumizi, mali na madeni yake?
	
	
	

	
	Mahusiano na Majirani, /Wafanyabiashara/Wafanyakazi wanzake?
	
	
	

	
	Maoni ya Serikali ya Mtaa/Kijiji juu ya tabia/hulka na mwenendo?
	
	
	

	2
	Uwezao wa Kurejesha (Capacity):-

	
	Uwezo wa sasa kurejesha unakidhi?
	
	
	

	
	Je kuna vyanzo mbadala vya Mapato?
	
	
	

	
	Je mapato toa matumizi kuna ziada?
	
	
	

	
	Thamani ya Mali zake zimetambuliwa?
	
	
	

	
	Thamani ya Madeni yote imetambuliwa?
	
	
	

	
	Je uwiano wa thamani ya mali na madeni ni 2:1?
	
	
	

	
	Je mauzo na matumizi ya biashara kwa mwezi yametambuliwa?
	
	
	

	
	Je rejesho linakidhi 50% ya faida kwa mwezi?
	
	
	

	
	Je ukiongeza rejesho la mkopo ulioombwa kwenye makato ya mshahara atabaki na 1/3?
	
	
	

	3
	Mtaji (Capital):-

	
	Je biashara imeshaanza? Na ina umri si chini ya miezi 6?
	
	
	

	
	Je mtaji aliowekeza umetambuliwa (hisa zilizolipwa kama ni kampuni, samani, mali, bidhaa,
	
	
	

	
	Je mkopo unaoombwa unakidhi 50% ya mtaji wa biashara?
	
	
	

	
	Hali ya ajira inaridhisha? Na mkataba uko ndani ya muda wa mkopo?
	
	
	

	4
	Vigezo na Masharti (Conditions):-

	
	Fomu imejazwa kikamilifu?
	
	
	

	
	Viambatishi vyote vipo?
	
	
	

	
	Maoni ya Mkuu wa sehemu ya Kazi yapo?
	
	
	

	
	Maoni ya Mkuu wa sehemu ya Kazi yanaruhusu kuendelea na mchakato wa mkopo?
	
	
	

	
	Uhakiki wa Credit Score umefanyika?
	
	
	

	
	Credit Score inashauri kuendelea na mchakato wa mkopo?
	
	
	

	
	Fomu ya kubadilishana taarifa za mikopo imejazwa? Na Mwanachama amekubali?
	
	
	

	
	Lengo la mkopo linaendana na malengo ya Chama?
	
	
	

	
	Hali ya uchumi wa nchi unaruhusu kushamili kwa biashara hii?
	
	
	

	
	Je mkopo utawezesha kumalizika na kuendesha mradi?
	
	
	

	
	Je kuna ushauri wowote aliopata mkopaji juu ya mradi wake?
	
	
	

	
	Je kiwango cha mkopo kinakidhi viwango? (10% ya mtaji tete wa Chama)
	
	
	

	
	Hali ya kifedha ya Chama inaruhusu kiwango hicho cha mkopo?
	
	
	

	
	Muda wa mkopo uko ndani ya Mahitaji ya Sera ya Mikopo?
	
	
	

	
	Uwiano wa akiba na mkopo umezingatiwa?
	
	
	

	
	Hali ya uanachama na kulipia hisa angalau 50% na zaidi imezingatiwa?
	
	
	

	
	Kama mkopo ni wa Kiongozi ama Mtendaji, Je unakidhi uwiano wa Jumla ya Mikopo yote ya Viongozi na Watendaji kutokuzidi 5% ya Rasilimali za Chama?
	
	
	

	5
	Dhamana (Collaterals):-

	
	Je dhamana kuu na dhamana mbadala zimetolewa?
	
	
	

	
	Je thamani ya dhamana za mkopaji zinakidhi ≥125% ya mkopo?
	
	
	

	
	Je kuna dhamana zozote za mali zimewekwa?
	
	
	

	
	Je dhamana za mali zimetembelewa na kujulikana zilipo?
	
	
	

	
	Uhakiki wa dhamana za mali umethibitishwa?
	
	
	

	
	Je uthamini wa thamani ya dhamana umefanyika? Na taarifa ya Mthamini ipo?
	
	
	

	
	Je dhamana zimesajiliwa ili kukipa Chama mamlaka nazo? Na hati za mali husika zimekadhibiwa Chamani?
	
	
	

	
	Kwa dhamana zisizomilikiwa na Mwanachama, kiapo cha mmiliki (power of attorney) ipo?
	
	
	

	
	Wadhamini 2 wapo?
	
	
	

	
	Dhamana za wadhamini zimetambuliwa?
	
	
	

	
	Jumla ya thamani ya mikopo ya Wadhamini na Mkopaji imekingwa na jumla ya thamani ya dhamana zao?
	
	
	

	6
	Kinga dhidi ya Majanga (Coverage):-

	
	Je mkopo utakatiwa bima ya maisha?
	
	
	

	
	Je thamana za mali zina bima? Na Jina la Chama limeongezwa kwenye policy ya bima husika kama mlipwaji?
	
	
	

	
	Je Mwanachama ameshauriwa juu ya Bima ya Biashara yake?
	
	
	

	JUMLA YA ALAMA
	
	
	

	MAPENDEKEZO YA JUMLA:




*Baada ya checklist kujazwa, Kamati ipitie tena upya kuangalia maswali/maeneo yenye hatari kama vigezo vimetimia kikamilifu. 
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